อบรมเชิงปฏิบัติการเขียนแผนการจัดการเรียนรู้ 3
เรื่อง นำเสนอโดย อ.ปิยศิริ สุนทรนนท์ สินไชย
1.
การเขียนแผน
1.1
เป็นการเตรียมการวางแผนการจัดการเรียนการสอนอย่างเป็นระบบ
1.2
สาระและมาตรฐานการเรียนรู้ +
คำอธิบายรายวิชา + กระบวนการเรียนรู้
1.3
คำนึงถึงศักยภาพผู้เรียนเป็นสำคัญ
1.4
แนวทางในการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
1.5
มีเนื้อหา
กิจกรรมการเรียนการสอน สื่อการสอน และวิธีวัดผลประเมินผลที่ชัดเจน
1.6
ดำเนินกิจกรรมการเรียนการสอนได้เหมาะสม
ตรงตามเป้าหมายและมีประสิทธิภาพ
2.
การเขียนแผนการจัดการเรียนรู้
แบ่งออกเป็น 2 ส่วน
2.1
หลักสูตร
-
จัดการเรียนรู้เพื่ออะไร
-
จัดการเรียนรู้อย่างไร
-
ผู้เรียนสำคัญหรือไม่
- ผลการจัดการเรียนรู้เป็นไปตามที่ต้องการหรือไม่
2.2
แผนการจัดการเรียนรู้ ประกอบด้วย
1.
หัวเรื่อง
2.
สาระสำคัญ
3.
มาตรฐานและตัวชี้วัด
4.
จุดประสงค์การเรียนรู้
5.
สาระการเรียนรู้
6.
กระบวนการเรียนรู้
- ขั้นนำ
- ขั้นสอน
- ขั้นสรุป
7. สื่อ/อุปกรณ์/แหล่งการเรียนรู้
8. การวัดและประเมินผล
9. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
อย่างไรก็ตามการจัดทำแผนการเรียนรู้นั้นก็ต้องมีความสอดคล้องกับบริบทนักเรียนโรงเรียน และชุมชน เช่นเดียวกัน โดยครูได้แชร์ประสบการณ์การเขียนแผนการจัดการเรียนรู้
ในส่วนเนื้อหาสาระของแผนการสอนของโรงเรียนที่มีอยู่แล้ว ซึ่งมีรายละเอียดที่ครบถ้วนพอสมควร
ที่จะนำมาต่อยอดแผนการจัดการเรียนรู้ PLC และเครื่องมือส่วนใหญ่ที่ครูได้ใช้ในการจัดการเรียนการสอนในช่วงสถานการณ์โควิดจำเป็นต้องเรียนแบบออนไลน์นั้น
ได้แก่ google classroom ร่วมกับ google meet และgoogle from เป็นต้น
การจัดทำแผนการเรียนรู้
PLC
ที่ประชุมผู้ร่วมวิจัย
ร่วมกันนำเสนอแผนการสอน PLC
ให้ครูเข้าใจในกระบวนการจัดทำแผนการเรียนรู้ที่มีคุณภาพ
โดยมีขั้นตอนการเขียนแผนการจัดการเรียนรู้ ดังนี้
1.
ชื่อหน่วยการเรียนรู้
2.
บทเรียนในหน่วยการเรียนรู้:
3.
วัตถุประสงค์การจัดการเรียนรู้ของบทเรียน
4.
คำถามหลักสำหรับการตรวจสอบความเข้าใจของผู้เรียน
5.
ลักษณะของงานที่มอบหมายให้นักเรียน
6.
สื่อและอุปกรณ์ที่จำเป็น
7.
โครงสร้างแผนการจัดการเรียนรู้ทั่วไป
7.2 ขั้นแนะนำหัวข้อหลักใน บทเรียน ( สำรวจ ) (15 นาที)
7.3 การแก้ไขปัญหา การรวบรวมหลักฐานเชิงประจักษ์ กิจกรรมการวางแผน การลงมือปฏิบัติ และการแปลความ(อธิบาย) (70 นาที)
7.4 การนำไปใช้จริง การบ้าน และการเชื่อมโยงกับสาระวิชาอื่น (5 นาที)
7.5 ขั้นสรุป (ประเมินผลการเรียนรู้ สะท้อนผลการเรียนรู้ และ การสะท้อนถึงความสมเหตุสมผล (5 นาที)
8. สะท้อนผลการจัดการเรียนรู้ของครู: ทราบได้อย่างไรว่าแผนการจัดการเรียนรู้นี้สำเร็จผลด้วยดี (ระบุหลักฐาน)